x
popup_reg_title

Facebook login
Google login
x
popup_forgot_title
  • Biệt Thự Thảo Điền Quận 2, TPHCM
    • không gian xanh - dành riêng cho bạn

    dự án mới nhất

    LIÊN KẾT FACEBOOK

    Mua Nhà Cần Chuẩn Bị Giấy Tờ Và Làm Thủ Tục Gì?

    Thứ ba, 17:33 Ngày 11/12/2018.

    Hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà có sổ hồng đàng hoàng. Nhưng do trình độ và hiểu biết hạn chế, tôi không biết cần phải làm thủ tục giấy tờ mua bán như thế nào cho đúng pháp luật và không bị bên bán lừa gạt.

    Mong được luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

    [email protected]

    file450618


    Người mua nhà cần chuẩn bị đầy đủ giấy tờ và thực hiện các thủ tục pháp luật quy định. Ảnh minh họa

    Trả lời:

    Điều kiện về chuyển quyền sở hữu nhà

    Khoản 1, Điều 91 và Điều 92 Luật Nhà ở năm 2005, cụ thể:

    Khoản 1, Điều 91 quy định:

    “a) Có Giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật;

    b) Không có tranh chấp về quyền sở hữu;

    c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

    - Điều 92 quy định:

    “1. Bên bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

    a) Là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự;

    b) Cá nhân có năng lực hành vi dân sự; tổ chức bán, cho thuê nhà ở phải có chức năng kinh doanh nhà ở, trừ trường hợp tổ chức bán nhà ở không nhằm mục đích kinh doanh.

    2. Bên mua, thuê, thuê mua, đổi, nhận tặng cho, mượn, ở nhờ, được uỷ quyền quản lý nhà ở là tổ chức, cá nhân; nếu là cá nhân trong nước thì không phụ thuộc vào nơi đăng ký hộ khẩu thường trú và phải có năng lực hành vi dân sự; nếu là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải thuộc diện được sở hữu, được thuê nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật này; nếu là tổ chức thì không phụ thuộc vào nơi đăng ký kinh doanh.”

    Hình thức Hợp đồng chuyển quyền sở hữu nhà

    Theo Điều 93, Luật Nhà ở Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn.

    Đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở

    Điều 93: Bên mua, bên nhận tặng cho, bên đổi, bên được thừa kế nhà ở có trách nhiệm nộp hồ sơ để được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo trình tự quy định tại Điều 16 của Luật này, trừ trường hợp bên bán nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở hoặc các bên có thỏa thuận khác.

    Với các quy định nêu trên, bạn căn cứ thực hiện để giao dịch được phù hợp quy định pháp luật.

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
    (Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội)

    (Theo CafeLand)

    Người viết : Dong Ta

    Đối Tác

    • Đối Tác
    • Đối Tác
    • Đối Tác
    • Đối Tác
    • Đối Tác